อัพเดท database แล้ว เครื่องฟ้องว่าเป็น ไวรัสตลอด

อัพเดท database แล้ว เครื่องฟ้องว่าเป็น ไวรัสตลอด

โพสต์โดย gtechgroup » เสาร์ 01 มิ.ย. 2013 9:22 am

ทำไม มันขึ้น ฟ้องว่าเป็น ไวรัสเยอะจัง
restart เครื่องใหม่ เปิด IE เปิดโปรแกรมอ่ะไรก็ตามจะฟ้องว่าเป็น ไวรัสหมด
แนบไฟล์
gtechgroup

Re: อัพเดท database แล้ว เครื่องฟ้องว่าเป็น ไวรัสตลอด

โพสต์โดย suksant » เสาร์ 01 มิ.ย. 2013 4:35 pm

gtechgroup เขียน:ทำไม มันขึ้น ฟ้องว่าเป็น ไวรัสเยอะจัง
restart เครื่องใหม่ เปิด IE เปิดโปรแกรมอ่ะไรก็ตามจะฟ้องว่าเป็น ไวรัสหมด

Kapersky ตรวจเจอไวรัสที่เครื่องครับ สงสัยต้องทำการสแกนกันยาวเลยทีนี้ แต่ก็ดีนะครับ ที่มันเด้งขึ้นมาฟ้องก็น่าจะแสดงว่ามันกำจัดให้แล้วนคระบ
suksant

Re: อัพเดท database แล้ว เครื่องฟ้องว่าเป็น ไวรัสตลอด

โพสต์โดย admin » อาทิตย์ 02 มิ.ย. 2013 10:37 pm

สวัสดีครับ
ให้ลองสังเกต ถ้า ตัวไหน ที่ขึ้นว่า "Disinfected" หมายความว่า ลบเฉพาะตัวไวรัสให้นะครับ ซึ่งก็น่าจะเป็นไวรัสจริงๆ นะครับ ถึงได้มีการลบ

หากมีการเปิดโปรแกรมใดๆ ก็ตามแล้ว anti virus ฟ้องว่า เป็นไวรัส ให้ลอง ทำการ copy ไฟล์

1. %systemroot%\explorer.exe
2. %systemroot%\system32\userinit.exe

จากเครื่องที่ไม่เป็นปัญหา นำมาวางทับ กับเครื่องนี้ โดย กระทำการใน Safe Mode นะครับ
และ ใช้ command ในการ copy นะครับ

อ้างอิง : viewtopic.php?f=43&t=98
ภาพประจำตัวสมาชิก
admin
ผู้ดูแลระบบ

โพสต์โดย admin » จันทร์ 03 มิ.ย. 2013 9:19 am

ลอง Full Scan ใน Safe Mode ดูก็ได้นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
admin
ผู้ดูแลระบบ

ย้อนกลับไปยัง Kaspersky Administration Kit 8